Breaking News
Home / Health / ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਵੀ ਲੈਂਦੇ ਹੋ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਤਾਂ ਹੋ ਜਾਉ ਸਾਵਧਾਨ ..

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਵੀ ਲੈਂਦੇ ਹੋ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਤਾਂ ਹੋ ਜਾਉ ਸਾਵਧਾਨ ..

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਰਾਤ ਨੂੰ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। 5 ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਲਈ ਸੌਣ ਵਾਲੇ ਬੁਢਾਪਾ ਵਿੱਚ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ਜਾਂ ਸਦਮਾ ਲੱਗਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਦੁੱਗਣਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਵਿੱਚ ਇਸ ਗੱਲ ਦੇ ਸਪਸ਼ਟ ਪ੍ਰਮਾਣ ਨਹੀਂ ਸਨ, ਕਿ ਕੀ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਣ ਦਾ ਸਬੰਧ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ ਹੋਣ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ 50 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਉੱਤੇ ਇਸ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਜ਼ੀ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਨੀਂਦ ਨੂੰ ਫ਼ਜ਼ੂਲ ਸਮਝਦੇ ਹੋ — ਸਵੀਡਨ ਵਿੱਚ ਦੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਬੇਹੱਦ ਬਿਜ਼ੀ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸੌਣਾ ਸਮਾਂ ਬਰਬਾਦ ਕਰਨ ਵਰਗਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਪਰ ਸਾਡੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਣ ਨਾਲ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਾਲ 1993 ਵਿੱਚ ਇਸ ਪੜ੍ਹਾਈ ਵਿੱਚ ਭਾਗ ਲੈਣ ਲਈ 1943 ਵਿੱਚ ਜੰਮੇ ਅਤੇ ਘੋਟਹੲਨਬੁਰਗ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ 50 % ਆਬਾਦੀ ਵਿੱਚੋਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰੈਂਡਮ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।ਘੱਟ ਸੌਣ ਨਾਲ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਬੀ.ਪੀ., ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਸ਼ੂਗਰ — ਪੜ੍ਹਾਈ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਰਾਤ ਨੂੰ 5 ਘੰਟੇ ਜਾਂ ਉਸ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਸੌਣ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ, ਸ਼ੂਗਰ, ਮੋਟਾਪਾ, ਘੱਟ ਸਰੀਰਕ ਗਤੀਵਿਧੀ ਅਤੇ ਖ਼ਰਾਬ ਨੀਂਦ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਆਮ ਪਾਈ ਗਈ। ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਨੀਂਦ ਬੇਹੱਦ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸਾਡੇ ਸਾਰੀਆਂ ਲਈ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੇ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਘੱਟ ਸੌਣ ਨਾਲ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ — ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਈ ਇੱਕ ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਵਿਿਗਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਣ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਛਾਤੀ ਦਾ ਕੈਂਸਰ ਹੋਣ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਦੁਬਾਰਾ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ‘ਕੇਸ ਵੇਸਟਰਨ ਰਿਜਰਵ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਸਨ’ ਦੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਇਸ ਪੜ੍ਹਾਈ ਲਈ ਮਾਹਵਾਰੀ ਬੰਦ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ 412 ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਅਤੇ ਸਰਵੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

About Time TV

Check Also

ਕਰਤਾਰਪੁਰ ਸਾਹਿਬ ਲਾਂਘਾ ਜ਼ਰੂਰ ਖੁੱਲੇ ਪਰ ਬਾਦਲ ਨੂੰ ਪਾਕਿ ਤੋਂ ਖ਼ਤਰਿਆਂ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਨਹੀਂ: ਕੈਪਟਨ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 13 ਦਸੰਬਰ : ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ ...