Breaking News
Home / Health / ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਲਈ ਵਰਦਾਨ ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ…

ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਲਈ ਵਰਦਾਨ ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ…

ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਇਵੇਂ ਤਾਂ ਸਾਰੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਵਧੀਆ ਮੰਨੀਆਂ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਤਾਂ ਇਹ ਕਿਸੇ ਵਰਦਾਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇੱਕ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਇਆ ਗਿਆ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦਿਮਾਗ਼ ਹੋਰਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਹਤਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚੇ ਦਾ ਸਬੰਧ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੀ ਸੰਰਚਨਾ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਨਾਲ ਹੈ। ਇਹ ਸੰਰਚਨਾ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਕਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ-ਦੂਜੇ ਨਾਲ ਵਾਰਤਾਲਾਪ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ‘ਵ੍ਹਾਈਟ ਮੁੱਦਾ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੀ ਈਡਨਬਰਗ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਇਹ ਨਤੀਜੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਕਿ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਦਿਨ ਦੇ ਤਿੰਨ ਚੌਥਾਈ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਦੁੱਧ ਚੁੰਘਾਇਆ ਗਿਆ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੀ ਕਨੈਕਟੀਵਿਟੀ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੁਧਾਰ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਿਲਆ ਹੈ।ਈਡਨਬਰਗ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਦਿਮਾਗ਼ ਕੁੱਝ ਹੀ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਹਤਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਇਆ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਇਆ ਗਿਆ। ‘ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਇਹ ਜਾਂਚ ਕਿ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਹੀ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਖਾਣਾ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਚੱਲ ਕੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਸੁਧਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਕਈ ਖ਼ਤਰੇ — ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਚੱਲ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਘੱਟ ਹੋਣਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਸਬੰਧ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਤੋਂ ਹੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਲਾਭਕਾਰੀ —  ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੰਮੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਵਰਦਾਨ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਕਰਾਏ ਗਏ ਦੁੱਧ ਚੁੰਘਾਉਣ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਚੱਲਕੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਿਹਤ ਠੀਕ ਰਿਹਾ।ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਪੜ੍ਹਾਈ — ਇਸ ਪੜ੍ਹਾਈ ਲਈ ਜਾਂਚ ਟੀਮ ਨੇ ਕਈ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਬੱਚੇ 33 ਹਫ਼ਤੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਸਨ। ਇਸ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਹਤਰ ਰਹੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਾਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ।

About Time TV

Check Also

ਕਰਤਾਰਪੁਰ ਸਾਹਿਬ ਲਾਂਘਾ ਜ਼ਰੂਰ ਖੁੱਲੇ ਪਰ ਬਾਦਲ ਨੂੰ ਪਾਕਿ ਤੋਂ ਖ਼ਤਰਿਆਂ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਨਹੀਂ: ਕੈਪਟਨ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 13 ਦਸੰਬਰ : ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ ...